Thông tư 34/2015/TT-BYT quy định cấp và sử dụng giấy chứng sinh | Trang web cung cấp những thông tin liên quan đến pháp luật mới cập nhật

Có phải bạn đang muốn tìm hiểu về pháp luật phải không? Có phải bạn đang tìm kiếm chủ đề Thông tư 34/2015/TT-BYT quy định cấp và sử dụng giấy chứng sinh đúng không? Nếu đúng như vậy thì mời bạn xem nó ngay tại đây nhé.

Thông tư 34/2015/TT-BYT quy định cấp và sử dụng giấy chứng sinh | Trang cung này cung cấp những thông tin pháp luật hữu ích nhất.

Thủ tục cấp Giấy chứng sinh trường hợp mang thai hộ

Thông tư 34/2015/TT-BYT quy định cấp và sử dụng giấy chứng sinh

Thông tư 34/2015/TT-BYT quy định cấp và sử dụng giấy chứng sinh có hiệu lực từ ngày 14/12/2015, sửa đổi Điều 2 quy định cấp và sử dụng Giấy chứng sinh kèm theo Thông tư số 17/2012/TT-BYT về trách nhiệm ghi theo mẫu Giấy Chứng sinh của cơ sở khám, chữa bệnh; thủ tục cấp giấy chứng sinh.

Thông tư quy định về hòm thư góp ý tại các cơ sở y tế số 25/2015/TT-BYT

Thông tư 33/2015/TT-BYT hướng dẫn chức năng, nhiệm vụ trạm y tế xã, phường, thị trấn

Thông tư liên tịch về thực hiện công tác an toàn vệ sinh lao động số 01/2011/TTLT-BLĐTBXH-BYT

BỘ Y TẾ
——-
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
—————
Số: 34/2015/TT-BYT Hà Nội, ngày 27 tháng 10 năm 2015

THÔNG TƯ
SỬA ĐỔI, BỔ SUNG ĐIỀU 2 THÔNG TƯ SỐ 17/2012/TT-BYT NGÀY 24 THÁNG 10 NĂM 2012 CỦA BỘ TRƯỞNG BỘ Y TẾ QUY ĐỊNH CẤP VÀ SỬ DỤNG GIẤY CHỨNG SINH

Căn cứ Điều 94 Luật Hôn nhân và gia đình ngày 19 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Điều 16 Luật Hộ tịch ngày 20 tháng 11 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 10/2015/NĐ-CP ngày 28 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo;

Căn cứ Nghị định số 63/2012/NĐ-CP ngày 31 tháng 8 năm 2012 của Chính phủ quy định chức năng, nhiệm vụ và cơ cấu tổ chức của Bộ Y tế;

Theo đề nghị của Vụ trưởng Vụ Sức khỏe Bà mẹ – Trẻ em, Vụ trưởng Vụ Pháp chế – Bộ Y tế,

Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành Thông tư bổ sung Điều 2 Thông tư số 17/2012/TT-BYT ngày 24 tháng 10 năm 2012 của Bộ trưởng Bộ Y tế quy định cấp và sử dụng Giấy chứng sinh.

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung Điều 2 Thông tư số 17/2012/TT-BYT ngày 24 tháng 10 năm 2012 của Bộ trưởng Bộ Y tế quy định cấp và sử dụng Giấy chứng sinh

1. Sửa đổi Điểm a Khoản 2 Điều 2 như sau:

a) Trước khi trẻ sơ sinh về nhà, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Khoản 1 Điều này có trách nhiệm ghi đầy đủ các nội dung theo mẫu Giấy chứng sinh tại Phụ lục 01 hoặc Phụ lục 01A ban hành kèm theo Thông tư này. Cha, mẹ hoặc người thân thích của trẻ có trách nhiệm đọc, kiểm tra lại thông tin trước khi ký. Giấy chứng sinh được làm thành 02 bản có giá trị pháp lý như nhau, 01 bản giao cho bố, mẹ hoặc người thân thích của trẻ để làm thủ tục khai sinh và 01 bản lưu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

2. Bổ sung Điểm c vào Khoản 2 Điều 2 như sau:

“Điều 2. Thủ tục cấp Giấy chứng sinh

“c) Trường hợp trẻ sinh ra do thực hiện kỹ thuật mang thai hộ thì Bên vợ chồng nhờ mang thai hộ hoặc Bên mang thai hộ phải nộp Bản xác nhận về việc sinh con bằng kỹ thuật mang thai hộ theo Phụ lục số 05 ban hành kèm theo Thông tư này và bản sao có chứng thực hoặc bản chụp có kèm theo bản chính để đối chiếu Bản thỏa thuận về mang thai hộ vì mục đích nhân đạo giữa vợ chồng nhờ mang thai hộ và Bên mang thai hộ gửi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi trẻ sinh ra.

Trẻ sinh ra do thực hiện kỹ thuật mang thai hộ sẽ được cấp Giấy chứng sinh theo Mẫu quy định tại Phụ lục 01A ban hành kèm theo Thông tư này. Giấy chứng sinh này là văn bản chứng minh việc mang thai hộ khi làm thủ tục đăng ký khai sinh.

Việc cấp Giấy chứng sinh thực hiện theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này”.

Điều 2. Điều khoản thi hành

1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 14 tháng 12 năm 2015.

2. Mẫu Giấy chứng sinh được đăng tải trên Cổng thông tin điện tử của Bộ Y tế. Sở Y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương và các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thể truy cập trên Cổng thông tin điện tử của Bộ Y tế để in và sử dụng.

3. Vụ trưởng Vụ Sức khỏe Bà mẹ – Trẻ em; Vụ trưởng Vụ Pháp chế; Thủ trưởng các đơn vị thuộc và trực thuộc Bộ Y tế; Giám đốc Sở Y tế và các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan chịu trách nhiệm thi hành Thông tư này.

Trong quá trình thực hiện, nếu có khó khăn vướng mắc, đề nghị các cơ quan, tổ chức, cá nhân phản ánh kịp thời về Vụ Sức khỏe Bà mẹ – Trẻ em, Bộ Y tế để xem xét, giải quyết.

Nơi nhận:

  • Văn phòng Chính phủ (Công báo, Cổng thông tin điện tử CP);
  • Các Bộ, cơ quan ngang Bộ;
  • Bộ Tư pháp (Cục Kiểm tra văn bản QPPL);
  • Bộ trưởng Bộ Y tế (để báo cáo);
  • Các Thứ trưởng Bộ Y tế;
  • Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;
  • Sở Y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;
  • Các bệnh viện trực thuộc Bộ; Y tế các Bộ, ngành;
  • Các Vụ, Cục, Tổng cục, Văn phòng Bộ, Thanh tra Bộ – BYT;
  • Cổng thông tin điện tử Bộ Y tế;
  • Lưu: VT, PC, KHTC, QLKCB, BMTE.

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG

Nguyễn Viết Tiến

Bạn có thể tải về tập tin thích hợp cho bạn tại các liên kết dưới đây.

Bạn có thể xem thêm nhiều thông tin về pháp luật tại đây nhé: Xem thêm kiến thức về pháp luật tại đây

Thông tư 34/2015/TT-BYT quy định cấp và sử dụng giấy chứng sinh và những từ khoá người dùng thường tìm kiếm.

#Thông #tư #342015TTBYT #quy #định #cấp #và #sử #dụng #giấy #chứng #sinh.

Thông tư 34/2015/TT-BYT quy định cấp và sử dụng giấy chứng sinh.

Sàn ô tô Việt Nam mong rằng những thông tin mà chúng tôi cung cấp mang lại nhiều giá trị cho bạn. Xin chân thành cảm ơn.

Thông tin pháp luật mới nhất về chủ đề Thông tư 34/2015/TT-BYT quy định cấp và sử dụng giấy chứng sinh.

Thủ tục cấp Giấy chứng sinh trường hợp mang thai hộ

Thông tư 34/2015/TT-BYT quy định cấp và sử dụng giấy chứng sinh

Thông tư 34/2015/TT-BYT quy định cấp và sử dụng giấy chứng sinh có hiệu lực từ ngày 14/12/2015, sửa đổi Điều 2 quy định cấp và sử dụng Giấy chứng sinh kèm theo Thông tư số 17/2012/TT-BYT về trách nhiệm ghi theo mẫu Giấy Chứng sinh của cơ sở khám, chữa bệnh; thủ tục cấp giấy chứng sinh.

Thông tư quy định về hòm thư góp ý tại các cơ sở y tế số 25/2015/TT-BYT

Thông tư 33/2015/TT-BYT hướng dẫn chức năng, nhiệm vụ trạm y tế xã, phường, thị trấn

Thông tư liên tịch về thực hiện công tác an toàn vệ sinh lao động số 01/2011/TTLT-BLĐTBXH-BYT

BỘ Y TẾ
——-
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
—————
Số: 34/2015/TT-BYT Hà Nội, ngày 27 tháng 10 năm 2015

THÔNG TƯ
SỬA ĐỔI, BỔ SUNG ĐIỀU 2 THÔNG TƯ SỐ 17/2012/TT-BYT NGÀY 24 THÁNG 10 NĂM 2012 CỦA BỘ TRƯỞNG BỘ Y TẾ QUY ĐỊNH CẤP VÀ SỬ DỤNG GIẤY CHỨNG SINH

Căn cứ Điều 94 Luật Hôn nhân và gia đình ngày 19 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Điều 16 Luật Hộ tịch ngày 20 tháng 11 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 10/2015/NĐ-CP ngày 28 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo;

Căn cứ Nghị định số 63/2012/NĐ-CP ngày 31 tháng 8 năm 2012 của Chính phủ quy định chức năng, nhiệm vụ và cơ cấu tổ chức của Bộ Y tế;

Theo đề nghị của Vụ trưởng Vụ Sức khỏe Bà mẹ – Trẻ em, Vụ trưởng Vụ Pháp chế – Bộ Y tế,

Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành Thông tư bổ sung Điều 2 Thông tư số 17/2012/TT-BYT ngày 24 tháng 10 năm 2012 của Bộ trưởng Bộ Y tế quy định cấp và sử dụng Giấy chứng sinh.

Điều 1. Sửa đổi, bổ sung Điều 2 Thông tư số 17/2012/TT-BYT ngày 24 tháng 10 năm 2012 của Bộ trưởng Bộ Y tế quy định cấp và sử dụng Giấy chứng sinh

1. Sửa đổi Điểm a Khoản 2 Điều 2 như sau:

a) Trước khi trẻ sơ sinh về nhà, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Khoản 1 Điều này có trách nhiệm ghi đầy đủ các nội dung theo mẫu Giấy chứng sinh tại Phụ lục 01 hoặc Phụ lục 01A ban hành kèm theo Thông tư này. Cha, mẹ hoặc người thân thích của trẻ có trách nhiệm đọc, kiểm tra lại thông tin trước khi ký. Giấy chứng sinh được làm thành 02 bản có giá trị pháp lý như nhau, 01 bản giao cho bố, mẹ hoặc người thân thích của trẻ để làm thủ tục khai sinh và 01 bản lưu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

2. Bổ sung Điểm c vào Khoản 2 Điều 2 như sau:

“Điều 2. Thủ tục cấp Giấy chứng sinh

“c) Trường hợp trẻ sinh ra do thực hiện kỹ thuật mang thai hộ thì Bên vợ chồng nhờ mang thai hộ hoặc Bên mang thai hộ phải nộp Bản xác nhận về việc sinh con bằng kỹ thuật mang thai hộ theo Phụ lục số 05 ban hành kèm theo Thông tư này và bản sao có chứng thực hoặc bản chụp có kèm theo bản chính để đối chiếu Bản thỏa thuận về mang thai hộ vì mục đích nhân đạo giữa vợ chồng nhờ mang thai hộ và Bên mang thai hộ gửi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi trẻ sinh ra.

Trẻ sinh ra do thực hiện kỹ thuật mang thai hộ sẽ được cấp Giấy chứng sinh theo Mẫu quy định tại Phụ lục 01A ban hành kèm theo Thông tư này. Giấy chứng sinh này là văn bản chứng minh việc mang thai hộ khi làm thủ tục đăng ký khai sinh.

Việc cấp Giấy chứng sinh thực hiện theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này”.

Điều 2. Điều khoản thi hành

1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 14 tháng 12 năm 2015.

2. Mẫu Giấy chứng sinh được đăng tải trên Cổng thông tin điện tử của Bộ Y tế. Sở Y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương và các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thể truy cập trên Cổng thông tin điện tử của Bộ Y tế để in và sử dụng.

3. Vụ trưởng Vụ Sức khỏe Bà mẹ – Trẻ em; Vụ trưởng Vụ Pháp chế; Thủ trưởng các đơn vị thuộc và trực thuộc Bộ Y tế; Giám đốc Sở Y tế và các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan chịu trách nhiệm thi hành Thông tư này.

Trong quá trình thực hiện, nếu có khó khăn vướng mắc, đề nghị các cơ quan, tổ chức, cá nhân phản ánh kịp thời về Vụ Sức khỏe Bà mẹ – Trẻ em, Bộ Y tế để xem xét, giải quyết.

Nơi nhận:

  • Văn phòng Chính phủ (Công báo, Cổng thông tin điện tử CP);
  • Các Bộ, cơ quan ngang Bộ;
  • Bộ Tư pháp (Cục Kiểm tra văn bản QPPL);
  • Bộ trưởng Bộ Y tế (để báo cáo);
  • Các Thứ trưởng Bộ Y tế;
  • Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;
  • Sở Y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;
  • Các bệnh viện trực thuộc Bộ; Y tế các Bộ, ngành;
  • Các Vụ, Cục, Tổng cục, Văn phòng Bộ, Thanh tra Bộ – BYT;
  • Cổng thông tin điện tử Bộ Y tế;
  • Lưu: VT, PC, KHTC, QLKCB, BMTE.

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG

Nguyễn Viết Tiến

Bạn có thể tải về tập tin thích hợp cho bạn tại các liên kết dưới đây.

Bài viết liên quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *